Mở dịch vụ rửa xe ô tô xe máy có phải đóng thuế không?

Mở dịch vụ rửa xe ô tô xe máy có phải đóng thuế không? – Đây là vấn đề được nhiều khách hàng quan tâm trong thời gian gần đây, đặc biệt là các hộ kinh doanh nhỏ lẻ cũng như các nhà đầu tư có nhu cầu mở chuỗi rửa và chăm sóc xe chuyên nghiệp.

Vậy rửa xe có phải đóng thuế không? Những quy định về thuế phí rửa xe cụ thể như thế nào? Chi tiết sẽ được giải đáp ngay sau đây, cùng theo dõi nhé!

Giải đáp: Dịch vụ rửa xe ô tô xe máy có phải đóng thuế?

Mở dịch vụ rửa xe ô tô xe máy có phải đóng thuế không?
Mở dịch vụ rửa xe ô tô xe máy có phải đóng thuế không?

Khi mở tiệm rửa xe, đối với quy định thuế phí rửa xe, theo Điều 2, Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định như sau:

“Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán”, nguyên tắc áp dụng:

Cá nhân/ hộ gia đình kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

Đối với cá nhân/ hộ gia đình nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/ năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm.”

Rửa xe có phải đóng thuế không?

Vậy: Mở dịch vụ rửa xe ô tô xe máy có phải đóng thuế không?

  1. Nếu cửa hàng rửa xe mỗi năm thu về dưới 100 triệu đồng thì không phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) và thuế VAT.
  2. Đối với trường hợp thu nhập chủ tiệm trên 100 triệu đồng mỗi năm thì cần đóng những khoản thuế như: thuế môn bài, thuế giá trị gia tăng (GTGT) và thuế TNCN.

Các loại thuế phí rửa xe mà bạn cần đóng khi kinh doanh

Thuế phí rửa xe khi kinh doanh tuỳ vào quy định
Thuế phí rửa xe khi kinh doanh tuỳ vào quy định

Đối với thu nhập tiệm từ 100 triệu trở lên thì phải đóng thuế môn bài, thuế GTGT và thuế TNCN, cụ thể như sau:

Thuế môn bài

Thuế môn bài đối với hộ kinh doanh được quy định tại khoản 3 Điều 1 Thông tư 65/2020?TT-BCT. Cụ thể:

  • Doanh thu trên 100 – 300 triệu đồng: Mức thuế đóng là 300.000 VNĐ
  • Doanh thu trên 300 – 500 triệu đồng: Mức thuế đóng là 500.000 VNĐ
  • Doanh thu trên 500 triệu đồng: Mức thuế đóng là 1.000.000 VNĐ

Thuế giá trị gia tăng

Quy định thuế giá trị gia tăng cần đóng hàng năm như sau:

  • Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT
  • Tỷ lệ thuế GTGT của dịch vụ rửa xe, sửa chữa, chăm sóc xe máy, ô tô là 2%

Thuế thu nhập cá nhân

Quy định thuế thu nhập cá nhân đối khi kinh doanh rửa xe như sau:

  • Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN
  • Tỷ lệ thuế TNCN của dịch vụ rửa xe, sửa chữa, chăm sóc xe máy, ô tô là 1%

Tham khảo: Kinh nghiệm mở tiệm rửa xe máy với vốn ban đầu chỉ từ 15 triệu đồng, thu hồi vốn nhanh trong 3 tháng – Xem ngay!

Hi vọng những thông tin trên đây sẽ giúp khách hàng biết được: Mở dịch vụ rửa xe ô tô xe máy có phải đóng thuế không? – Nếu cần giải đáp gì thêm thì hãy để lại bình luận bên dưới hoặc liên hệ trực tiếp cho TEARU để được hỗ trợ tận tình!

Share:
Sản phẩm đang HOT
Bài viết liên quan